Trần Huy
Cập nhật lúc, Thứ hai, 16/10/2023
Thành phố Vinh: Trường học mới chưa xây, trường học cũ đã bị bán đấu giá?
Trường cũ bị bán đấu giá, trường mới chưa thể xây dựng do vướng quy hoạch, khiến hơn 200 học sinh phải đi học nhà thuê là thực trạng đang xảy ra tại Trường Mầm non Cửa Nam (thành phố Vinh, Nghệ An).
Trường Mầm non Cửa Nam đã xây dựng từ năm 2000, và với diện tích 650m2 và 8 phòng học, nó không thể đáp ứng nhu cầu ngày càng tăng của học sinh. Thời gian qua, dân số đã tăng nhanh, khiến trường trở nên chật hẹp và không đủ sức chứa.
    |
 |
| Trường Mầm non Cửa Nam (cũ) thời điểm chưa bị tháo dỡ bàn giao cho đơn vị trúng đấu giá |
Để giải quyết tình trạng trường cũ không đáp ứng nhu cầu, UBND tỉnh Nghệ An đã quyết định xây dựng trường Mầm non Cửa Nam mới trên một diện tích dự kiến khoảng 4.000m2. Tuy nhiên, quá trình đấu giá đất trường cũ diễn ra chậm, và kế hoạch xây dựng mới đã gặp nhiều trở ngại.
Vướng mắc quy hoạch
Sau khi UBND thành phố Vinh xác định vị trí xây trường mới, đã phát hiện rằng quy hoạch 1/500 đã xây dựng trước đó xâm phạm vào di tích hố bom nằm trong khoanh vùng bảo vệ thành cổ Vinh. Vì vậy, địa điểm xây trường mới đã phải thay đổi.
    |
 |
| Cơ sở vật chất của Trường Mầm non Cửa Nam (cũ) đã bàn giao cho người trúng đấu giá tháo dỡ và trở thành khu đất trống |
Vì quá trình xây dựng trường mới bị trì hoãn do vướng mắc quy hoạch, UBND thành phố Vinh đã thuê khu vực tầng 3 của Công ty TNHH Hoa Thường để tổ chức dạy học tạm thời cho hơn 200 học sinh Trường Mầm non Cửa Nam trong năm học 2023-2024.
Ông Nguyễn Ngọc Phong - Giám đốc Ban Quản lý dự án đầu tư và xây dựng thành phố Vinh cho biết: “Dự án trường mầm non phường Cửa Nam có mức đầu tư dự kiến hơn 50 tỷ đồng, do UBND thành phố Vinh làm chủ đầu tư. Nhưng vị trí được phê duyệt xây dựng trường vướng điều chỉnh quy hoạch chi tiết 1/500 dự án hào thành cổ nên không triển khai được. Hiện theo quy hoạch mới trường không xây dựng ở vị trí cũ nữa mà chuyển sang vị trí khác. Do chưa có quyết định điều chỉnh quy hoạch nên chúng tôi chưa thể triển khai xây dựng dự án được".
Ngân sách và hợp đồng thuê chỗ dạy học
    |
 |
| Trường Mầm non Cửa Nam phải thuê cơ sở vật chất của một công ty để làm địa điểm dạy học vì chưa có trường mới |
UBND thành phố Vinh đã phải dùng ngân sách để trả tiền thuê khu vực tầng 3 của Công ty TNHH Hoa Thường để làm trường tạm thời. Hợp đồng thuê này đã được ký vào tháng 6/2023, với số tiền thuê là 75 triệu đồng/tháng cho tổng diện tích khoảng 1.800m2.
    |
 |
| Khu vực tầng 3 của Công ty TNHH Hoa Thường được chính quyền thuê để làm nơi học tập cho các em học sinh Trường Mầm non Cửa Nam |
Triển khai xây dựng trường mới, hiện tại việc triển khai xây dựng trường Mầm non Cửa Nam mới vẫn chưa thể tiến hành do vẫn còn vướng mắc liên quan đến quy hoạch.
Tình hình này đã tạo ra nhiều khó khăn cho học sinh và quyền giáo dục ở thành phố Vinh, và cần được giải quyết một cách nhanh chóng để đảm bảo chất lượng giáo dục và sự an toàn của học sinh.
Nguồn phapluatLink bài gốchttps://phapluat.baoxaydung.com.vn/thanh-pho-vinh-truong-cu-bi-ban-truong-moi-chua-xay-chinh-quyen-chi-ngan-sach-thue-dia-diem-lam-truong-tam-7125.html

Văn Ngàn
09:12 11/08/2026
Trong 3 tháng gần đây, Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng (QLDA ĐTXD) xã Hiệp Hòa (Bắc Ninh) tổ chức lựa chọn nhà thầu cho gần 20 gói thầu thi công xây lắp trên địa bàn, thì phải hủy thầu 6 gói dù có gói thầu thu hút tới 4 nhà thầu tham gia cạnh tranh. Hiện Chủ đầu tư đã tổ chức lựa chọn nhà thầu lại một số gói thầu, một số gói đang rà soát, cập nhật lại tiêu chí hồ sơ mời thầu (HSMT), giá dự toán để mời thầu lại. Xem thêm

Văn Ngàn
15:42 06/08/2026
Để người dân lấn chiếm hơn 51 ha đất lâm nghiệp, tự ý đề xuất đưa 5,47 ha đất ra ngoài 3 loại rừng, sử dụng hàng trăm triệu đồng kinh phí ngân sách không đúng mục đích… là những sai phạm được Thanh tra tỉnh Lâm Đồng chỉ ra tại Công ty TNHH MTV Lâm nghiệp Bảo Thuận. Xem thêm

dinhdung
15:39 22/07/2026
Nhiều công trình nhà ở riêng lẻ có quy mô lớn, chiều cao vượt trội, mật độ xây dựng dày đặc; hàng loạt kho xưởng, ki-ốt, bãi xe và công trình trên đất nông nghiệp tồn tại trong thời gian dài đang đặt ra yêu cầu cần sớm rà soát, thanh tra toàn diện công tác quản lý đất đai, trật tự xây dựng (TTXD) và phòng cháy chữa cháy (PCCC) trên địa bàn phường Từ Liêm (Hà Nội). Xem thêm

Pháp luật - Cộng đồng
11:37 21/07/2026
Thời gian qua, công tác quản lý, sử dụng đất và trật tự xây dựng trên địa bàn Hà Nội được Thành phố quan tâm, chỉ đạo thông qua nhiều văn bản. Tuy nhiên, thực tế tại một số khu vực vẫn đặt ra yêu cầu cần tăng cường kiểm tra, giám sát, nhất là những nơi có hoạt động đầu tư, cải tạo công trình và kinh doanh dịch vụ với quy mô lớn. Xem thêm

Pháp luật - Cộng đồng
15:03 30/06/2026
Nhiều khu sinh thái tại Long Biên đua nhau lấn chiếm bãi bồi sông Hồng, xây dựng trên đất nông nghiệp, nhiều hoạt động dịch vụ không xuất được hóa đơn. Xem thêm

Ngô Huy
15:04 21/05/2026
Xử phạt sai phạm lĩnh vực chứng khoán đối với Xuân Thiện Group Xem thêm

Văn Ngàn
16:31 16/05/2026
Chủ đầu tư dự án nhà ở xã hội IEC Residences, xã Thanh Trì (Hà Nội) phát hiện khoảng 89 trường hợp có dấu hiệu vi phạm quy định về nhà ở xã hội, như cho thuê lại, cho ở nhờ hoặc mua bán trái phép căn hộ thuê, trong bối cảnh hợp đồng thuê sắp hết hạn. Xem thêm

Ngô Huy
15:39 11/05/2026
Gần trưa 11/5, một vụ hỏa hoạn lớn xảy ra tại quán bar Volume Club trên đường Phú Mỹ (Từ Liêm, Hà Nội). Xem thêm

Pháp luật - Cộng đồng
10:47 01/05/2026
Nhiều quán karaoke trên địa bàn TP Hà Nội phải tạm dừng hoạt động vì không đảm bảo quy định PCCC và các điều kiện khác. Xem thêm

Hải Dương
19:05 24/04/2026
Kết luận thanh tra của Thanh tra Chính phủ cho thấy hàng loạt sai phạm trong quản lý đất đai, xây dựng tại Hà Nội giai đoạn 2011 - 2022, khiến việc cấp sổ hồng tại nhiều dự án bị đình trệ, ảnh hưởng trực tiếp đến quyền lợi người mua nhà. Xem thêm

Văn Ngàn
09:24 23/04/2026
Ban QLDA Mỹ Thuận vừa quyết định hủy hai gói thầu hệ thống giám sát giao thông (ITS) thuộc cao tốc Cần Thơ - Hậu Giang và Hậu Giang - Cà Mau với cùng lý do. Xem thêm

Hải Dương
09:19 10/04/2026
Thanh tra tỉnh Đắk Lắk đã chỉ ra hàng loạt tồn tại, kéo dài trong công tác tham mưu, cấp phép và giám sát hoạt động khai thác khoáng sản làm vật liệu xây dựng tại khu vực phía Tây tỉnh này. Xem thêm

Văn Ngàn
11:50 09/04/2026
Sau gần một tháng khởi công, dự án nâng cấp, mở rộng đường Bà Triệu (TP Huế) với tổng mức đầu tư hơn 540 tỉ đồng vẫn chưa được triển khai thi công vì lý do xăng dầu tăng giá. Xem thêm

Trường Lâm
12:19 28/03/2026
Hà Nội - Khu trưng bày thủy sản 2 tại Sở Thượng, phường Hoàng Mai không có chức năng kinh doanh chợ nhưng lại cho các tiểu thương thuê để bán cá. Xem thêm

Văn Ngàn
12:12 28/03/2026
Lào Cai - Trên địa bàn tỉnh đã xảy ra 2 đại án liên quan quặng apatit, hàng loạt cựu quan chức và chủ doanh nghiệp cùng xộ khám. Xem thêm