Trần Huy
Cập nhật lúc, Thứ năm, 31/08/2023
Hà Nội: Sắp đấu giá nhiều khu đất vàng xây chung cư ở Long Biên
Hai ô đất ký hiệu B3/CT5 và B4/CT6 thuộc ô quy hoạch C14 phường Phúc Đồng, quận Long Biên với tổng diện tích hơn 27.000m2 sắp được đấu giá quyền sử dụng đất để thực hiện dự án xây dựng nhà ở cao tầng nằm ở vị trí đẹp, được xem là các khu "đất vàng".
    |
 |
| Phường Phúc Đồng trên bản đồ Google vệ tinh |
UBND TP Hà Nội mới đây có quyết định đấu giá quyền sử dụng đất để thực hiện dự án xây dựng nhà ở cao tầng để bán đối với ô đất ký hiệu B3/CT5 và B4/CT6 thuộc ô quy hoạch C14 phường Phúc Đồng, quận Long Biên.
Theo đó, ô đất đấu giá ký hiệu B3/CT5 có diện tích gần 15.000m2, trong đó 7.095m2 xây dựng công trình nhà ở cao tầng với tầng cao trung bình 11,4 tầng; tổng diện tích sàn xây dựng là 80.685m2; có 2 tầng hầm với tổng diện tích sàn xây dựng tầng hầm 14.190m2. Và 7.837,2 m2 đất xây dựng hạ tầng kỹ thuật, sân đường nội bộ, vườn hoa, cây xanh (phía dưới không xây dựng tầng hầm).
Đối với ô đất ký hiệu B4/CT6 có diện tích gần 12.200m2, trong đó gồm 5.585m2 đất xây dựng công trình nhà ở cao tầng, với tầng cao trung bình 12,2 tầng; tổng diện tích sàn xây dựng là 68.130m2; có 2 tầng hầm với tổng diện sàn xây dựng tầng hầm là 12.260m2. Và 6.591,2 m2 đất xây dựng hạ tầng kỹ thuật, sân đường nội bộ, vườn hoa, cây xanh.
Theo quyết định trên, nhà đầu tư trúng đấu giá khu đất này được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất với thời hạn 50 năm kể từ ngày UBND TP ký quyết định công nhận kết quả trúng đấu giá quyền sử dụng đất. Người mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất được sử dụng ổn định lâu dài.
UBND TP giao UBND quận Long Biên tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đấu giá tài sản, đất đai, đầu tư…
Nguồn tienphongLink bài gốchttps://tienphong.vn/ha-noi-sap-dau-gia-nhieu-khu-dat-vang-xay-chung-cu-o-long-bien-post1564840.tpo

Văn Ngàn
09:12 11/08/2026
Trong 3 tháng gần đây, Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng (QLDA ĐTXD) xã Hiệp Hòa (Bắc Ninh) tổ chức lựa chọn nhà thầu cho gần 20 gói thầu thi công xây lắp trên địa bàn, thì phải hủy thầu 6 gói dù có gói thầu thu hút tới 4 nhà thầu tham gia cạnh tranh. Hiện Chủ đầu tư đã tổ chức lựa chọn nhà thầu lại một số gói thầu, một số gói đang rà soát, cập nhật lại tiêu chí hồ sơ mời thầu (HSMT), giá dự toán để mời thầu lại. Xem thêm

Văn Ngàn
15:42 06/08/2026
Để người dân lấn chiếm hơn 51 ha đất lâm nghiệp, tự ý đề xuất đưa 5,47 ha đất ra ngoài 3 loại rừng, sử dụng hàng trăm triệu đồng kinh phí ngân sách không đúng mục đích… là những sai phạm được Thanh tra tỉnh Lâm Đồng chỉ ra tại Công ty TNHH MTV Lâm nghiệp Bảo Thuận. Xem thêm

dinhdung
15:39 22/07/2026
Nhiều công trình nhà ở riêng lẻ có quy mô lớn, chiều cao vượt trội, mật độ xây dựng dày đặc; hàng loạt kho xưởng, ki-ốt, bãi xe và công trình trên đất nông nghiệp tồn tại trong thời gian dài đang đặt ra yêu cầu cần sớm rà soát, thanh tra toàn diện công tác quản lý đất đai, trật tự xây dựng (TTXD) và phòng cháy chữa cháy (PCCC) trên địa bàn phường Từ Liêm (Hà Nội). Xem thêm

Pháp luật - Cộng đồng
11:37 21/07/2026
Thời gian qua, công tác quản lý, sử dụng đất và trật tự xây dựng trên địa bàn Hà Nội được Thành phố quan tâm, chỉ đạo thông qua nhiều văn bản. Tuy nhiên, thực tế tại một số khu vực vẫn đặt ra yêu cầu cần tăng cường kiểm tra, giám sát, nhất là những nơi có hoạt động đầu tư, cải tạo công trình và kinh doanh dịch vụ với quy mô lớn. Xem thêm

Pháp luật - Cộng đồng
15:03 30/06/2026
Nhiều khu sinh thái tại Long Biên đua nhau lấn chiếm bãi bồi sông Hồng, xây dựng trên đất nông nghiệp, nhiều hoạt động dịch vụ không xuất được hóa đơn. Xem thêm

Ngô Huy
15:04 21/05/2026
Xử phạt sai phạm lĩnh vực chứng khoán đối với Xuân Thiện Group Xem thêm

Văn Ngàn
16:31 16/05/2026
Chủ đầu tư dự án nhà ở xã hội IEC Residences, xã Thanh Trì (Hà Nội) phát hiện khoảng 89 trường hợp có dấu hiệu vi phạm quy định về nhà ở xã hội, như cho thuê lại, cho ở nhờ hoặc mua bán trái phép căn hộ thuê, trong bối cảnh hợp đồng thuê sắp hết hạn. Xem thêm

Ngô Huy
15:39 11/05/2026
Gần trưa 11/5, một vụ hỏa hoạn lớn xảy ra tại quán bar Volume Club trên đường Phú Mỹ (Từ Liêm, Hà Nội). Xem thêm

Pháp luật - Cộng đồng
10:47 01/05/2026
Nhiều quán karaoke trên địa bàn TP Hà Nội phải tạm dừng hoạt động vì không đảm bảo quy định PCCC và các điều kiện khác. Xem thêm

Hải Dương
19:05 24/04/2026
Kết luận thanh tra của Thanh tra Chính phủ cho thấy hàng loạt sai phạm trong quản lý đất đai, xây dựng tại Hà Nội giai đoạn 2011 - 2022, khiến việc cấp sổ hồng tại nhiều dự án bị đình trệ, ảnh hưởng trực tiếp đến quyền lợi người mua nhà. Xem thêm

Văn Ngàn
09:24 23/04/2026
Ban QLDA Mỹ Thuận vừa quyết định hủy hai gói thầu hệ thống giám sát giao thông (ITS) thuộc cao tốc Cần Thơ - Hậu Giang và Hậu Giang - Cà Mau với cùng lý do. Xem thêm

Hải Dương
09:19 10/04/2026
Thanh tra tỉnh Đắk Lắk đã chỉ ra hàng loạt tồn tại, kéo dài trong công tác tham mưu, cấp phép và giám sát hoạt động khai thác khoáng sản làm vật liệu xây dựng tại khu vực phía Tây tỉnh này. Xem thêm

Văn Ngàn
11:50 09/04/2026
Sau gần một tháng khởi công, dự án nâng cấp, mở rộng đường Bà Triệu (TP Huế) với tổng mức đầu tư hơn 540 tỉ đồng vẫn chưa được triển khai thi công vì lý do xăng dầu tăng giá. Xem thêm

Trường Lâm
12:19 28/03/2026
Hà Nội - Khu trưng bày thủy sản 2 tại Sở Thượng, phường Hoàng Mai không có chức năng kinh doanh chợ nhưng lại cho các tiểu thương thuê để bán cá. Xem thêm

Văn Ngàn
12:12 28/03/2026
Lào Cai - Trên địa bàn tỉnh đã xảy ra 2 đại án liên quan quặng apatit, hàng loạt cựu quan chức và chủ doanh nghiệp cùng xộ khám. Xem thêm